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DIBAJI 
Taarifa ya uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika mtihani wa kuhitimu 
Stashahada ya Ualimu wa Sekondari kwa somo la Kiswahili mwaka 2023 
imetayarishwa kwa lengo la kutoa mrejesho wa ufaulu wa watahiniwa kwa 
walimu tarajali, wakufunzi, watunga sera, wakuza mitaala, na wadau wengine wa 
elimu kuhusu namna watahiniwa walivyojibu maswali mbalimbali.  

Taarifa hii inaonesha uchambuzi wa kila swali ambapo dosari mbalimbali 
zilizojitokeza wakati watahiniwa walipokuwa wanajibu maswali zimebainishwa. 
Dosari hizo zimeainishwa kwa kuonesha sampuli za majibu ya watahiniwa 
walioshindwa kujibu maswali kwa usahihi. Vilevile, ufafanuzi wa kina kuhusu 
jinsi watahiniwa walivyopata alama za juu, wastani na hafifu kwa kila swali na 
sampuli za majibu yao zimeoneshwa. Aidha, sababu mbalimbali ambazo 
zilichangia watahiniwa kuweza au kushindwa kujibu maswali kwa usahihi 
zimebainishwa. 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika mtihani wa kuhitimu stashahada ya 
ualimu wa sekondari katika somo la Kiswahili mwaka 2023 unaonesha kuwa 
watahiniwa walikuwa na kiwango kizuri cha ufaulu. Watahiniwa hao walionesha 
uelewa wa kutosha kuhusu mada zilizotahiniwa na matakwa ya swali, matumizi 
sahihi ya lugha, na waliweza kutoa hoja sahihi zenye mifano dhahiri na kuzielezea 
katika mtiririko unaoleta mantiki. Pia, uchambuzi umeonesha kuwa, baadhi ya 
watahiniwa walipata alama za wastani kwa sababu walitoa majibu 
yasiyojitosheleza. 

Hata hivyo, uchambuzi zaidi umeonesha kuwa watahiniwa wengine walikuwa na 
kiwango hafifu cha ufaulu kutokana na kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhusu 
mada zilizotahiniwa, dhana mbalimbali zinazohusiana na somo la Kiswahili na 
matakwa ya swali. Aidha, watahiniwa hao walikosa umahiri wa kujieleza katika 
mtiririko unaoleta mantiki na kushindwa kuandika kwa usahihi sehemu za 
utangulizi na hitimisho katika maswali ya insha. 

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa, taarifa hii itawawezesha walimu 
tarajali na wakufunzi kuelewa sababu za watahiniwa kujibu au kutokujibu vizuri 
maswali mbalimbali. Hivyo, kuboresha mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji na 
utunzi wa mitihani mbalimbali kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri. 

Mwisho, Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukurani kwa wadau wote 
waliohusika katika kutayarisha taarifa hii.  

 
Dkt. Said A. Mohamed 
KATIBU MTENDAJI 
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1.0 UTANGULIZI 

Mtihani wa somo la Kiswahili uliofanyika mwezi Mei, 2023 ulitungwa 
kwa kuzingatia Muhtasari wa Taaluma na Utaalamu wa kufundisha 
Kiswahili kwa Stashahada ya Ualimu ngazi ya Sekondari wa mwaka 
2009. Mtihani huu ulikuwa na maswali 14 yaliyogawanyika katika 
sehemu A na B. Sehemu A ilikuwa na maswali ya majibu mafupi na 
sehemu B ilikuwa na maswali ya insha. Maswali katika sehemu zote 
mbili yalitungwa kutoka katika mada za Taaluma na Utaalamu wa 
Kufundisha Kiswahili. 

Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote kumi na nne (14) katika mtihani 
huu ambapo maswali kumi (10) yalitoka katika sehemu A na kila swali 
lilikuwa na uzito wa alama 4. Hivyo, jumla ya alama za sehemu hii 
ilikuwa 40. Katika sehemu B, mtahiniwa alipaswa kujibu maswali manne 
(4) ambapo kila swali lilikuwa na alama 15 na kufanya jumla ya alama 
katika sehemu hii kuwa 60.  
 
Ufaulu wa watahiniwa umepangwa katika viwango vitatu; ambapo 
kiwango kizuri kilianzia alama 70 hadi 100, kiwango cha wastani alama 
40 hadi 69 na kiwango hafifu alama 0 hadi 39. Aidha, chati za viwango 
vya ufaulu kiasilimia zimebainishwa kwenye kila swali ambapo ufaulu 
wa watahiniwa umebainishwa kwa kutumia rangi tatu. Rangi ya kijani 
inawakilisha ufaulu mzuri, rangi ya njano inawakilisha ufaulu wa 
wastani, na rangi nyekundu inawakilisha ufaulu hafifu. 
 
Jumla ya watahiniwa 260 walisajiliwa kufanya mtihani wa Kiswahili kwa 
mwaka 2023. Kati yao, watahiniwa 258 ambao ni sawa na asilimia 99.2 
walifanya mtihani na  watahiniwa 2 sawa na asilimia 0.8 hawakufanya. 
Watahiniwa waliofaulu mtihani huu ni asilimia 99.6. Kwa upande 
mwingine, mtahiniwa 1 (0.4%) hakufaulu. Takwimu hizo zinadhihirisha 
kuwa, kiwango cha ufaulu wa watahiniwa kimeshuka ikilinganishwa na 
mwaka 2022 ambapo ufaulu wa watahiniwa ulikuwa asilimia 99.8.  
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2.0 TATHMINI YA KILA SWALI  

Uchambuzi wa kila swali umefanyika ili kubaini jinsi ambavyo 
watahiniwa wameweza kujibu kwa usahihi au kushindwa maswali 
mbalimbali. Sababu za kina zilizowawezesha watahiniwa kujibu au 
kushindwa kujibu maswali hayo zimefafanuliwa. Aidha, vigezo vya 
uchambuzi wa maswali ya majibu mafupi na insha vimezingatiwa katika 
sehemu A na B kama ifuatavyo: 

 

2.1 SEHEMU A: Maswali ya Majibu Mafupi  
 

Swali litakuwa limejibiwa vizuri kama zaidi ya theluthi mbili (2/3) ya 
watahiniwa watakuwa wamepata alama kuanzia 3 hadi 4. Aidha, swali 
litakuwa limejibiwa vibaya iwapo theluthi mbili (2/3) ya watahiniwa 
watakuwa wamepata alama kuanzia 0 hadi 1.5. Vilevile, swali litakuwa 
limejibiwa kwa kiwango cha wastani ikiwa idadi ya watahiniwa 
waliopata alama kuanzia 2 hadi 2.5 inazidi theluthi moja (1/3) na 
haikuzidi theluthi mbili (2/3). 
 

2.1.1 Swali la 1: Utumizi wa Msamiati na Miundo ya Kiswahili 
 
 

Swali hili lilimtaka mtahiniwa abainishe neno linalosababisha utata 
katika sentensi, kisha aoneshe maana mbili za sentensi hizo ambazo ni: 
(a) Bei ya paa ni shilingi elfu kumi na (b) Alimuandikia barua kaka yake. 
Watahiniwa 258 (100%) waliofanya mtihani walijibu swali hili ambapo 
asilimia 89.5 walipata alama 2 hadi 4. Hivyo, kufanya swali hili kuwa 
miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri kama inavyoonekana katika 
Chati Na. 1. 
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Chati Na. 1: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 1 

Chati Na. 1 inaonesha kuwa watahiniwa 200 (77.5%) walipata alama 3 
hadi 31 (12.0%) alama 2 hadi 2.5 na watahiniwa 27 (10.5%) walipata 
alama 0 hadi 1.5. 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa asilimia 77.5 ya 
watahiniwa walipata ufaulu wa kiwango kizuri kutokana na uelewa wa 
kutosha waliokuwa nao wa mada ndogo ya Utata katika Mawasiliano. 
Hivyo, waliweza kutambua neno lililosababisha utata katika Sentensi 
mbili walizopewa na kubainisha maana mbili za sentensi hizo. Kwa 
mfano, mtahiniwa mmoja aliandika neno ‘paa’ kuwa ndilo 
linalosababisha utata katika sentensi ya kipengele (a). Vilevile, alitoa 
maana mbili za sentensi hiyo kuwa ni: (i) kifaa kinachotumika kuezeka 
nyumba na (ii) mnyama wa porini. Katika sentensi ya kipengele (b), 
aliandika neno alimuandikia kuwa ndio neno linalosababisha utata na 
kutoa maana ya sentensi hiyo kuwa ni (i) aliandika barua kwa niaba ya 
kaka yake na, (ii) aliandika barua ili aitume kwa kaka yake. Kielelezo 
Na.1.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali hili kwa 
usahihi. 
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Kielelezo Na.1.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 1. 

Vilevile, watahiniwa wengine (12.0%) walipata alama za wastani. 
Miongoni mwao, wapo walioweza kubainisha neno linalosababisha utata 
katika sentensi zote mbili na kutoa maana mbili katika sentensi moja 
huku wakishindwa kufanya hivyo katika sentensi nyingine. Mathalani, 
mtahiniwa mmoja alijibu kwa kuandika kuwa paa ndilo neno 
linalosababisha utata katika sentensi ya kipengele (a) na maana 
zinazopatikana katika sentensi hiyo kuwa ni: (i) kifaa cha kuezekea 
nyumba: na (ii) mnyama. Hatahivyo, katika sentensi ya kipengele (b) 
aliweza kubainisha neno lililosababisha utata kuwa ni “alimuandikia” na 
kutoa maana mbili zisizo sahihi ambazo ni: (i) alimuandikia kwa lengo 
la kumpenda: na (ii) Alimuandikia kaka yake barua.  

Aidha, watahiniwa wengine wa kundi hili wafanikiwa kubainisha neno 
linalosababisha utata katika sentensi zote mbili lakini walishindwa 
kueleza maana zinazopatikana katika sentensi hizo mbili. Pia, wengine 
waliweza kujibu kwa usahihi katika sentensi ya kipengele (b) ila 
wakashindwa kutoa maana za sentensi ya kipengele (a) kwa kuwa 
hawakuzingatia mantiki ya sentensi husika. Mfano, mtahiniwa mmoja 
aliandika maana ya sentensi hiyo kuwa ni: (i) Enda hewani na (ii) 
kitendo cha kuondoa magamba kwenye samaki. Kwa mantiki ya 
kawaida, kitendo cha enda hewani na kuondoa magamba kwenye samaki 
haviwezi kuuzwa bali kinachoweza kuuzwa ni paa kama kifaa cha 
kuezeka nyumba au paa kama mnyama kwa sababu watu huweza 
kununua kwa lengo la kuezeka nyumba au kutumia kama kitoweo 
mtawalia.  
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Hata hivyo, asilimia 10.5 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata 
alama hafifu kutokana na uelewa mdogo katika mada ndogo ya Utata 
katika Mawasiliano. Hivyo, walishindwa kubainisha maneno 
yaliyosababisha utata na kutoa maana mbili kwa kila sentensi katika 
sentensi mbili walizopewa. Kwa mfano, mtahiniwa mmojawapo 
aliandika maana mbili sahihi za sentensi ya kipengele (a) kuwa ni: (i) 
kwea angani, na (ii) Uzio uliopo juu ya nyumba badala ya (i) mnyama 
anayeishi porini, na (ii) kifaa kinachotumika kuezeka nyumba ingawa 
alibainisha kwa usahihi neno lililosababisha utata katika sentensi hiyo 
kuwa ni paa. Mtahiniwa huyo alishindwa kuelewa kuwa mtu hawezi 
kukwea angani bali kwenye mti na kifaa kinachoezeka nyumba sio uzio 
bali uzio ni ua unaotengenezwa kuzunguka nyumba. Vilevile, mtahiniwa 
huyu alibainisha neno barua kuwa ndilo neno linalosababisha utata 
katika sentensi ya kipengele (b) badala ya alimuandikia. Aidha, 
alishindwa kutoa maana mbili za sentensi hiyo kwa kuandika: (i) Barua 
kama waraka anaoandikiwa mtu kujua jambo fulani, na (ii) Barua ya 
kuomba kazi badala ya (i) aliandika barua kwa kaka yake, na (ii) 
Aliandika barua kwa niaba ya kaka yake mtawalia. Kwa ujumla, 
mtahiniwa huyu aliweza kubainisha neno lililosababisha utata katika 
sentensi ya kwanza na kushindwa katika sentensi ya pili ingawa maana 
za sentensi zote mbili alizoandika hazikuwa sahihi. Hii inadhihirisha 
kuwa mtahiniwa huyu hakuwa na maarifa ya kutosha katika kubaini 
maneno mbalimbali yanayosababisha utata katika sentensi na maana 
zake. 

Aidha, watahiniwa wengine waliweza kubainisha utata katika sentensi 
mojawapo na kutoa maana moja tu iliyosahihi, na kushindwa katika 
sentensi nyingine hivyo, kupata alama hafifu. Kielelezo Na.1.2 
kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kubainisha kwa usahihi 
neno lililosababisha utata na kutoa maana mbili za sentensi alizopewa. 
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Kielelezo Na.1.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 1. 

Kielelezo Na.1.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 
kubainisha neno sahihi linalosababisha utata na maana mbili 
zinazopatikana katika sentensi ya kipengele (b). Aidha, aliweza 
kubainisha neno sahihi katika sentensi ya kipengele (a), kutoa maana 
sahihi moja, na kushindwa nyingine. 

2.1.2 Swali la 2: Zana za Kufundishia na Kujifunzia 
 

Swali hili lilimtaka mtahiniwa kueleza kwa ufupi hatua nne 
atakazozingatia iwapo atatumia redio kama mbinu ya kufundishia somo 
la Ufahamu wa Kusikiliza. Watahiniwa 258 (100%) walijibu swali hili 
ambapo asilimia 92.2 walipata alama za kiwango cha wastani hadi 
kizuri. Hivyo, swali hili lilikuwa miongoni mwa maswali yaliyojibiwa 
vizuri. Chati Na 2 inaonesha viwango vya ufaulu wa watahiniwa. 
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Chati Na. 2: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 2 

Chati Na. 2 inaonesha kuwa, watahiniwa 193 (74.8%) walipata alama 3 
hadi 4, watahiniwa 45 (17.4%) alama 2 hadi 2.5 na watahiniwa 20 
(7.8%) walipata alama 0 hadi 1.5. 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa asilimia 74.8 ya watahiniwa 
waliofanya swali hili walikuwa na kiwango kizuri cha ufaulu. 
Watahiniwa hawa walielezea kwa usahihi hatua 3 hadi 4 za kuzingatia 
iwapo watatumia redio kama mbinu ya kufundishia somo la ufahamu wa 
kusikiliza. Watahiniwa hao, walitoa majibu kama vile, kuwaandaa 
wanafunzi katika mazingira tulivu ili waweze kusikiliza kwa makini, 
kufafanua mambo mbalimbali yanayowatatiza wanafunzi wakati wa 
kipindi, kuhakikisha na kusimamia wanafunzi wanatekeleza maelekezo 
(au amri) kutoka kwa msemaji wa redioni, na kuwaongoza wanafunzi 
kufanya marejeo kuhusu maudhui yaliyowasilishwa kwa kuuliza maswali 
yatakayotokana na habari waliyosikiliza. Kielelezo Na. 2.1 kinaonesha 
sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali hili kwa usahihi. 
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Kielelezo Na.2.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 2. 

Vilevile, watahiniwa wengine (17.4%) walipata alama za wastani 
kutokana na maarifa ya wastani waliyokuwa nayo kuhusiana na mada 
ndogo ya Mbinu Anuai za Kufundishia Somo la Kiswahili. Hivyo, 
walibainisha hatua mbili sahihi kati ya nne zilizohitajika na nyingine 
mbili zisizo sahihi. Kwa mfano, baadhi ya watahiniwa walichanganya 
hatua za kuzingatia iwapo mwalimu atatumia redio kama mbinu ya 
kufundisha ufahamu wa kusikiliza na mambo ya kuzingatia iwapo 
watatumia redio kama zana ya kufundishia mada hiyo. Mtahiniwa 
mmoja aliandika hoja mbili sahihi ambazo ni: nitatambulisha mada kwa 
wanafunzi na nitawaelekeza wanafunzi kusikiliza kwa makini; na hoja 
mbili zisizo sahihi ambazo ni; Kuhakikisha redio inasikika vizuri na 
kurekodi hadithi redioni. Hivyo, mtahiniwa huyo kupata alama za 
wastani.  

Aidha, watahiniwa wengine walichanganya hatua za kuzingatia iwapo 
watatumia redio kama mbinu ya kufundishia ufahamu wa kusikiliza na 
mambo ya kuzingatia wakati wa kuchagua hadithi ya kufundishia 
ufahamu wa kusikiliza kama vile inatakiwa iendane na tamaduni na 
umri wa wanafunzi na iwe na lugha inayoendana na ngazi ya wanafunzi. 
Hii inadhihirisha kuwa watahiniwa hawa walikuwa na uelewa wa 
wastani kuhusiana na mbinu anuwai za kufundisha somo la ufahamu wa 
kusikiliza. 

Kwa upande mwingine, watahiniwa wachache (7.8%) walipata alama 
hafifu katika swali hili. Wengi wao walionesha kuwa na uelewa mdogo 
juu ya hatua za kuzingatia iwapo mwalimu atatumia redio kama mbinu 
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ya kufundisha ufahamu wa kusikiliza jambo lililowasababisha kujibu 
kinyume cha matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 
aliandika hatua za ufundishaji wa somo la ufahamu wa kusikiliza 
ambazo ni utangulizi, maarifa mapya, kukazia maarifa, tafakuri na 
hitimisho badala ya hatua atakazozingatia mwalimu iwapo atatumia 
mbinu ya redio kufundishia somo la ufahamu wa kusikiliza kama vile 
kuwaandaa wanafunzi katika mazingira tulivu ili waweze kusikiliza kwa 
makini, kufafanua mambo mbalimbali yanayowatatiza wanafunzi wakati 
wa kipindi, kuhakikisha na kusimamia wanafunzi wanatekeleza 
maelekezo (au amri) kutoka kwa msemaji wa redioni, na kuwaongoza 
wanafunzi kufanya marejeo kuhusu maudhui yaliyowasilishwa kwa 
kuuliza maswali yatakayotokana na habari waliyosikiliza. 

Aidha, watahiniwa wengine walieleza mambo ya kuzingatia wakati wa 
kuandaa redio kama zana ya kufundishia somo la ufahamu wa kusikiliza 
ambayo ni kuhakikisha kuwa redio haina changamoto, kuhakikisha sauti 
ya redio inasikika kwa wanafunzi wote, kuzingatia wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu, na kutafuta namna ya upatikanaji wa redio. Kielelezo 
Na. 2.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa mmojawapo wa 
kundi hili. 

 

Kielelezo Na.2.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali    la 2. 
 

Katika kielelezo Na. 2.2, mtahiniwa aliandika faida atakazozipata 
mwanafunzi iwapo mwalimu atafundisha kwa kutumia mbinu ya redio 
badala ya hatua atakazozingatia ikiwa atafundisha somo la ufahamu wa 
kusikiliza kwa kutumia mbinu hiyo. 
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2.1.3 Swali la 3: Fasihi  
 

Swali lilimtaka mtahiniwa kutumia hoja nne kufafanua sababu 
zinazoifanya fasihi kuchukuliwa kama kioo cha jamii. Watahiniwa 258 
(100%) waliofanya mtihani walijibu swali hili. Kati yao, asilimia 70.9 
walipata ufaulu wa kiwango cha wastani hadi kizuri na kufanya swali 
hili kuwa miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri. Chati Na. 3 
inaonesha ufaulu wa watahiniwa.  
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Chati Na. 3: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 3 

Chati Na. 3 inaonesha kuwa, watahiniwa 98 (38.0%) walipata alama 
kuanzia 2 hadi 2.5, 85 (32.9%) alama 3 hadi 4 na watahiniwa 75 (29.1%) 
walipata alama kuanzia 0 hadi 1.5. 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa, baadhi ya watahiniwa 
(38.0%) walipata alama za wastani katika swali hili. Watahiniwa hao, 
walikuwa na uelewa wa wastani kuhusiana na mada ya Fasihi. Hivyo, 
walishindwa kutoa majibu yanayojitosheleza katika kueleza sababu 
zinazoifanya fasihi kuchukuliwa kama kioo cha jamii. Miongoni mwao, 
waliandika hoja mbili sahihi na mbili zisizo sahihi ambapo waliandika 
dhima za fasihi kwa ujumla badala ya kuonesha namna ambavyo dhima 
hizo zinaakisi uhalisia wa jamii. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 
aliandika hoja sahihi ambazo ni fasihi ina kazi ya kuiokosoa jamii na 
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kuielimisha na hoja mbili zisizo sahihi ambazo ni fasihi inarithisha na 
kuhifadhi amali za jamii na hutumika kama chanzo cha mapato kwa 
watunzi wa kazi mbalimbali. Watahiniwa wengine wa kundi hili 
waliweza kueleza hoja mbili sahihi kati ya nne na wengine 
walichanganya sababu zinazoifanya fasihi kuwa kioo cha jamii na sifa za 
fasihi simulizi. Kwa ujumla, watahiniwa hawa walishindwa kutambua 
kuwa siyo dhima zote za fasihi zinafafanua fasihi kama kioo cha jamii. 

Aidha, asilimia 32.9 ya watahiniwa walijibu swali hili vizuri kwa kuwa 
walikuwa na uelewa wa kutosha juu ya mada ya Fasihi na matakwa ya 
swali. Hivyo, waliweza kueleza sababu 3 au 4 zinazoifanya fasihi 
kuchukuliwa kama kioo cha jamii. Miongoni mwa majibu yao ni kama 
vile fasihi ina kazi ya kuikosoa jamii pale inapokwenda kinyume na 
matakwa ya jamii, kuielimisha jamii yale ambayo hawayafahamu, 
kuiongoza jamii pale inapokwenda kinyume na taratibu zilizokubaliwa, 
kuonesha aina zote za udhalimu, na kutabiri mambo mabaya 
yanayoweza yakajitokeza katika jamii. Kielelezo Na. 3.1 ni sampuli ya 
majibu ya mtahiniwa aliyeweza kueleza sababu nne zinazoifanya fasihi 
kuwa kioo cha jamii. 

 

Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 3. 

Uchambuzi zaidi wa takwimu unaonesha kuwa asilimia 29.1 ya 
watahiniwa walikosa uelewa wa kutosha kuhusu mada ya Fasihi. Hivyo, 
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walipata alama kuanzia 0 hadi 1.5. Watahiniwa hao, walishindwa 
kueleza sababu 4 zinazoifanya fasihi kuchukuliwa kama kioo cha jamii. 
Kwa hiyo, walieleza hoja dhaifu ambazo hazithibitishi kuwa fasihi ni 
kioo cha jamii. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika kuwa fasihi ni 
kioo cha jamii kwa sababu watunzi ni wanajamii, yanayoongelewa 
katika fasihi yapo kwenye jamii, kazi ya fasihi inaandikwa kwa 
wanajamii na inamilikiwa na wanajamii. Mtahiniwa huyu aliandika hoja 
hizo kwa sababu alielewa kuwa swali lilimtaka kuonesha uhusiano 
uliopo kati ya fasihi na jamii badala ya kueleza sababu nne zinazoifanya 
fasihi kuchukuliwa kama kioo cha jamii. Aidha, watahiniwa wengine 
walibainisha sifa za fasihi simulizi. Mathalani, mtahiniwa mmoja 
aliandika kuwa sababu za fasihi kuwa kioo cha jamii ni hutumia lugha 
bunifu katika kuwasilisha kazi ya kisanaa, hufanyika sehemu ya matukio 
kufanyika, hutumia wahusika wanyama na binadamu, na hadhira na 
fanani huonana ana kwa ana. Aidha, watahiniwa wengine waliweza 
kueleza sababu moja tu kati ya nne zilizohitajika huku wengine wakitoa 
sababu 2 bila kueleza. Hivyo, kusababisha watahiniwa hawa kupata 
alama hafifu. Kielelezo Na.3.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya 
mtahiniwa mmojawapo. 

 

Kielelezo Na. 3.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 3. 

Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 
aliyeandika dhima za fasihi katika hoja ya (iii) na (iv) badala ya kueleza 
sababu zinazoifanya fasihi kuchukuliwa kama kioo cha jamii. Aidha, 
aliweza kuandika sababu sahihi katika hoja ya (i) na (ii) ingawa 
hakueleza hoja zinazothibitisha fasihi kuchukuliwa kama kioo cha jamii. 
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2.1.4 Swali la 4: Vifaa vya Mtaala wa Somo la Kiswahili 
 

Swali lilimtaka mtahiniwa kuelezea namna kitabu cha ziada cha somo la 
Kiswahili kitakavyomsaidia kufundisha somo la Kiswahili kwa 
wanafunzi wa kidato cha pili. Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 258 
(100%) ambapo watahiniwa 256 (99.2%) walijibu vizuri na kupata 
alama 2 hadi 4. Hivyo, kufanya swali hili kuwa miongoni mwa maswali 
yaliyojibiwa vizuri kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.1. 

Jedwali Na. 1: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 4 
 

Na Alama Idadi ya Watahiniwa Asilimia ya 
Watahiniwa 

1. 3 - 4 255 98.8 
2. 2 – 2.5 1 0.4 
3. 0-1.5 2 0.8 

 

Jedwali Na. 1 linaonesha kuwa, watahiniwa 255 (98.8%) walipata alama 
3 hadi 4, 2 (0.8%) alama 2 hadi 1.5 na mtahiniwa 1 (0.4%) alipata alama 
2 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa, watahiniwa wengi (98.8%) 
walipata kiwango kizuri cha ufaulu katika swali hili. Waliweza kuelezea 
jinsi kitabu cha ziada kitakavyoweza kuwasaidia kufundisha somo la 
Kiswahili kwa wanafunzi wa kidato cha pili. Hivyo, waliandika hoja 3 
hadi 4 kwa usahihi. Miongoni mwa majibu sahihi ya watahiniwa ni kama 
vile kitamsaidia kupata maarifa mapana zaidi nje ya yale yaliyopo 
kwenye kitabu cha kiada, kusaidia kupata mazoezi na maswali 
mbalimbali ya kupimia uelewa wa wanafunzi, kupata maudhui ya ziada 
ambayo hayakufafanuliwa kwenye kitabu cha kiada, na kutumika kama 
kitabu cha rejea wakati wa kuandika azimio la kazi na andalio la somo 
la mwalimu. Hii inathibitisha kuwa watahiniwa hawa walikuwa na 
uelewa wa kutosha juu ya mada ya Vifaa vya Mtaala wa Somo la 
Kiswahili kama inavyothibitishwa katika kielelezo Na. 4.1.  
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Kielelezo Na. 4.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 4.  
 

Pamoja na watahiniwa wengi kufanya vizuri katika swali hili, 
watahiniwa 2 (0.8%) walipata alama hafifu kutokana na kukosa uelewa 
wa kutosha juu ya mada ya Vifaa vya Mtaala wa Somo la Kiswahili. 
Hivyo, walishindwa kueleza namna ambavyo kitabu cha ziada 
kitawasaidia kufundisha somo la Kiswahili kwa wanafunzi wa kidato cha 
pili. Mtahiniwa mmoja alichanganya jinsi kitabu cha ziada 
kitakavyoweza kumsaidia kufundisha na kazi za kamusi. Hivyo, 
aliandika hoja moja sahihi ambayo ni kitamsaidia kuandaa nukuu za 
somo la Kiswahili na hoja tatu zisizo sahihi ambazo ni kuangalia maana 
mbalimbali za misamiati, asili ya maneno na kategoria ya maneno. 
Aidha, mtahiniwa mwingine aliandika hoja mbili sahihi kati ya nne bila 
kuelezea.  

Kwa upande mwingine, mtahiniwa mmoja tu (0.4%) ndiye aliyepata 
alama za wastani katika swali hili kwani alibainisha hoja mbili tu kwa 
usahihi kati ya nne. Hoja zilizoandikwa na mtahiniwa huyo ni kuongeza 
maarifa ya ziada kwa mwalimu na huweza kutumiwa kama zana mfano 
kuonesha kipengele cha fani katika mada ya fasihi. 
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2.1.5 Swali la 5: Maendeleo ya Kiswahili 
 

Swali hili lilimtaka mtahiniwa kutumia hoja mbili za Kisayansi 
kukubaliana na kauli inayosema kuwa Asili ya lugha ya Kiswahili ni 
Kibantu kisha kutoa mfano kwa kila hoja. Watahiniwa 258 (100%) 
walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu wa watahiniwa katika swali hili 
ni kizuri kwani asilimia 82.9 walipata alama 2 hadi 4. Hivyo, kufanya 
swali hili kuwa miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri kama 
inavyothibitishwa katika Chati Na 4. 

17.1%

9.3%

73.6%

0.0 - 1.5
2.0 - 2.5
3.0 - 4.0

Alama

Chati Na. 4: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 5 

Chati Na. 4 inaonesha kuwa, watahiniwa 190 (73.6%) walipata alama 
kuanzia 3 hadi 4, watahiniwa 44 (17.1%) alama kuanzia 0 hadi 1.5 na 24 
(9.3%) walipata alama kuanzia 2 hadi 2.5. 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa, watahiniwa wengi (73.6%) 
walijibu vizuri swali hili. Hii imetokana na kuwa na uelewa wa kutosha 
juu ya ushahidi wa kisayansi unavyothibitisha kuwa asili ya lugha ya 
Kiswahili ni Kibantu. Watahiniwa hao, waliweza kutoa hoja mbili sahihi 
na mfano mmoja katika kila hoja. Miongoni mwa majibu ya watahiniwa 
katika kundi hili ni kama vile kufanana kwa msamiati baina ya lugha ya 
Kiswahili na zile za Kibantu. Kwa mfano, Kiswahili- mtu; Kiyao – 
mundu; na Kihehe - munu, kufanana kwa maumbo ya maneno yaliyopo 
kati ya lugha ya Kiswahili na zile za Kibantu. kwa mfano, Kiswahili - a-
na-chez-a; Kipare - a- vin-a; na Kihehe -i- kin-a, na Kufanana kwa 
miundo ya tungo kati ya zile za lugha ya Kiswahili na zile za lugha 
nyingine za Kibantu. Kwa mfano:  
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Kiswahili: Mtoto anaimba vizuri. 
                   N           T           E 

Kihehe:     Umwana akwimba lunofu. 
                    N              T            E 

Kiyao:       Mwanache akwimba ucheneche. 
 

                    N                 T                   E 
Kielelezo Na. 5.1 kinaonesha mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyejibu 
vizuri swali hili na kupata alama za juu. 
 

 
 

Kielelezo Na. 5.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 5. 
 
Hata hivyo, asilimia 17.1 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata 
kiwango hafifu cha ufaulu kutokana na uelewa wao mdogo kuhusu 
ushahidi wa kisayansi unaothibitisha kuwa asili ya Kiswahili ni Kibantu. 
Hivyo, walielezea nadharia nyingine za asili ya lugha ya Kiswahili 
badala ya hoja nne za kisayansi zinazothibitisha kuwa asili ya Kiswahili 
ni Kibantu. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika: Kiswahili asili 
yake ni Kongo; lugha ya Kiswahili imetokana na wakongo waliosambaa 
upwa wa pwani ya Afika Mashariki, na asili ya lugha ya Kiswahili ni 
Kiarabu kwa sababu Kiswahili kina msamiati mwingi wa Kiarabu badala 
ya kufanana kwa msamiati baina ya lugha ya Kiswahili na zile za 
Kibantu.   
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Aidha, mtahiniwa mwingine alielezea kuwa: Asili ya Kiswahili ni pijini 
kwa sababu Waarabu na watu wa Pwani ya Afrika Mashariki walitumia 
lugha ambayo siyo Kiswahili wala Kiarabu. Lugha hiyo inasemekana ni 
Kiswahili na Kiswahili ni lugha ya vizalia kwa sababu iliongelewa na 
uzao uliotokana na Waarabu na watu wa Pwani ya Afrika Mashariki.   
 
Kwa ujumla, watahiniwa hawa hawakuelewa kuwa ushahidi wa 
kisayansi unathibitisha kuwa asili ya lugha ya Kiswahili ni kibantu 
katika nadharia ya “Kiswahili ni Kibantu.” Kwa hakika majibu hayo 
yanafafanua nadharia nyingine zinazoelezea asili ya lugha ya Kiswahili 
badala ya kutumia hoja za kisayansi kufafanua kuwa asili ya lugha ya 
Kiswahili ni kibantu. Pia, kuna watahiniwa wengine waliweza kuandika 
hoja mbili sahihi ila wakashindwa kutoa ufafanuzi wowote kuhusiana na 
hoja hizo na mifano kama yalivyokuwa matakwa ya swali. Hivyo, 
watahiniwa hao walipata alama hafifu. Mathalani, mtahiniwa mmoja 
alibainisha hoja ya Kuwapo kwa misamiati inayoyotokana na lugha za 
Kibantu na tungo za sentensi za Kiswahili bila kutoa ufafanuzi zaidi. 
Kielelezo Na 5.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa mmojawapo 
aliyejibu kinyume cha matakwa ya swali. 

 

 
 

 

Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 5. 
 

Katika kielelezo Na. 5.2, mtahiniwa alielezea hoja za kihistoria 
kuthibitisha kuwa asili ya Kiswahili ni Kibantu badala ya kuelezea hoja 
za kisayansi kama yalivyokuwa matakwa ya swali. 
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2.1.6 Swali la 6: Zana za Kufundishia na Kujifunzia Somo la Kiswahili 
 

Swali hili lilimtaka mtahiniwa kufafanua mambo manne ya kuzingatia 
wakati wa kuandaa zana za kufundishia na kujifunzia. Watahiniwa 258 
(100%) walijibu swali hili. Miongoni mwao, watahiniwa 253 (98.1%) 
walipata alama 2 hadi 4. Hivyo, swali hili lilikuwa miongoni mwa 
maswali yaliyojibiwa vizuri. Chati Na. 5 inafafanua zaidi viwango vya 
ufaulu wa watahiniwa. 
 
 

1.9%

13.2%

84.9%

0.0 - 1.5
2.0 - 2.5
3.0 - 4.0

Alama

                                 

Chati Na. 5: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 6 
 

Chati Na. 5 inaonesha kuwa watahiniwa 219 (84.9%) walipata alama 
kuanzia 3 hadi 4, watahiniwa 34 (13.2%) walipata alama kuanzia 2 hadi 
2.5 na 5 (1.9%) walipata alama kuanzia 0 hadi 1.5. 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, asilimia 84.9% 
ya watahiniwa walijibu vizuri swali hili. Waliweza kufafanua mambo 
sahihi 3 hadi 4 yanayopaswa kuzingatiwa wakati wa kuandaa zana za 
kufundishia na kujifunzia. Majibu ya watahiniwa hao ni kama vile zana 
lazima iendane na umri wa walegwa, iendane na mada ya somo husika, 
izingatie ukubwa wa darasa, ionekane vizuri na kuvutia, na iendane na 
mada husika na muhtasari wa somo. Kielelezo Na.6.1 kinaonesha 
sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali hili kwa usahihi. 
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Kielelezo Na. 6.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 6. 

Vilevile, asilimia 13.2 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama 
za wastani kwani walikuwa na uelewa wa wastani kuhusiana na mambo 
ya kuzingatia wakati wa kuandaa zana za kufundishia na kujifunzia. 
Miongoni mwao, wapo waliobainisha hoja mbili sahihi na nyingine 
zisizo sahihi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alichanganya mambo ya 
kuzingatia wakati wa kuandaa zana za ufundishaji na ujifunzaji na 
umuhimu wa kutumia zana. Wengine waliandika hoja nne sahihi lakini 
hawakuweza kuelezea. Hivyo, walipata alama za wastani.  

Kwa upande mwingine, asilimia 1.9 ya watahiniwa walipata alama 0 
hadi 1.5 kwa kuwa walikuwa na uelewa mdogo juu ya mambo ya 
kuzingatia wakati wa kuandaa zana za kufundishia na kujifunzia somo la 
Kiswahili. Hivyo, watahiniwa hawa walishindwa kubainisha mambo ya 
kuzingatia wakati wa kutengeneza zana. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 
aliandika mambo anayopaswa kufanya mwalimu kabla ya kutumia zana 
darasani kama vile matayarisho ya zana, kujua itatumika katika hatua 
gani, kujaribu kuitumia akiwa peke yake, na kutathmini wingi wa 
wanafunzi wake kabla ya kutumia badala ya mambo manne ya 
kuzingatia wakati wa kuandaa zana ambayo ni zana lazima iendane na 
umri wa walegwa, iendane na mada ya somo husika, izingatie ukubwa 
wa darasa, ionekane vizuri na kuvutia, mada husika na muhtasari wa 
somo.  

Vilevile, watahiniwa wengine walijibu kinyume na matakwa ya swali. 
Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika aina za zana za kufundishia na 
kujifunzia badala ya mambo ya kuzingatia wakati wa kuandaa zana za 
kufundishia na kujifunzia. Aidha, watahiniwa wengine waliandika hoja 
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moja sahihi na nyingine zisizo sahihi na wengine waliandika hoja sahihi 
mbili bila kufafanua kwa ufupi. Hivyo watahiniwa hawa walipata alama 
hafifu. Kielelezo Na.6.2 .ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 
aliyeshindwa kubainisha mambo ya kuzingatia wakati wa kuandaa zana 
za kufundishia na kujifunzia. 

 
Kielelezo Na. 6.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 6. 

Katika kielelezo Na. 6.2, mtahiniwa alishindwa kubainisha mambo ya 
kuzingatia wakati wa kuandaa zana za kufundishia na kujifunzia badala 
yake akabainisha vifaa vya mtaala anavyopaswa kuvitumia mwalimu 
wakati wa kuandaa somo la Kiswahili. 

2.1.7 Swali la 7: Ufahamu 
 

Swali hili lilimtaka mtahiniwa kutumia hoja nne kufafanua kwa ufupi 
umuhimu wa kufundisha somo la ufahamu wa kusoma kwa wanafunzi 
wa kidato cha I- IV. Watahiniwa 258 (100%) walifanya swali hili. 
Kiwango cha ufaulu wa watahiniwa kilikuwa hafifu kwani watahiniwa 
83 (32.2%) ndio waliopata alama 2 hadi 4. Chati Na 7 inafafanua zaidi 
viwango vya ufaulu vya watahiniwa. 
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Chati Na. 6: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 7 

Chati Na. 6 inaonesha kuwa, watahiniwa 175 (67.8%) walipata alama 
kuanzia 0 hadi 1.5, watahiniwa 63 (24.4%) alama kuanzia 2 hadi 2.5 na 
watahiniwa 20 (7.8%) walipata alama kuanzia 3 hadi 4. 

Asilimia 67.8 ya watahiniwa waliojibu swali hili, walipata alama hafifu. 
Watahiniwa hao walikuwa na uelewa mdogo kuhusu umuhimu wa 
kufundisha somo la ufahamu wa kusoma kwa wanafunzi wa kidato cha I 
– IV. Wengi wao waliandika stadi nne za lugha badala ya umuhimu wa 
kufundisha somo la ufahamu wa Kusoma. Kwa mfano, mtahiniwa 
mmoja aliandika: kuzungumza, kusikiliza, kuandika, na kusoma badala 
ya husaidia kutambua maandishi na maana iliyomo, hukuza kasi na 
wepesi katika kusoma, hujenga moyo wa kupenda kusoma, huimarisha 
uwezo kugundua, kuchagua na kupanga mawazo muhimu yaliyopo 
katika habari iliyosomwa na huimarisha kiwango cha matumizi yake ya 
lugha. Mtahiniwa huyo aliandika majibu hayo kwa sababu somo la 
ufahamu linahusisha shughuli mbalimbali zinazowezesha kukuza stadi 
hizo za lugha. 

Aidha, watahiniwa wengine walielezea umuhimu wa elimu badala ya 
umuhimu wa kufundisha somo la ufahamu wa kusoma. Mathalani, 
mtahiniwa mmoja aliandika kuwa: ufahamu husaidia kupata maarifa 
mbalimbali, kujua historia ya jamii fulani, kujikomboa kutoka katika 
uchumi mdogo, na kujiamini katika jamii. Hii inadhihirisha kuwa 
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mtahiniwa huyo alihusianisha ufahamu wa kusoma na mchakato wa 
kujifunza ambapo mtu husoma vitabu mbalimbali kwa lengo la kupata 
maarifa ya jambo fulani kwa sababu ufahamu wa kusoma huhusisha 
kitendo cha kusoma kisha kujibu maswali kutokana na habari 
iliyosomwa. Vilevile, watahiniwa wengine walielezea umuhimu wa 
kufundisha somo la fonolojia kwa wanafunzi kwa sababu fonolojia 
inahusika na matamshi ya maneno na mwanafunzi anaposoma hutamka 
maneno . Pia, watahiniwa wengine walifafanua hoja moja kwa usahihi 
kati ya nne zilizohitajika hivyo, kupelekea kupata alama hafifu. 
Kielelezo Na 7.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 
aliyeshindwa kufafanua kwa usahihi sababu nne za kufundisha ufahamu 
wa kusoma. 

 
 

Kielelezo Na. 7.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 7. 

Kielelezo Na. 7.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeeleza 
umuhimu wa kusoma matini mbalimbali kwa mwanafunzi katika hoja ya 
(ii), (iii) na (iv) badala ya umuhimu wa kufundisha somo la ufahamu 
kwa wanafunzi wa kidato cha I – IV. Aidha, alielezea umuhimu wa 
kufundisha somo la uandishi katika hoja ya (i). 

Pamoja na hayo, asilimia 24.4 ya watahiniwa waliojibu swali hili 
walipata alama za wastani kutokana na uelewa wa wastani waliokuwa 
nao kuhusiana na mada ndogo ya Ufahamu wa Kusoma. Hivyo, 
walifafanua kwa ufupi umuhimu wa kufundisha ufahamu wa kusoma 
kwa hoja mbili tu na kushindwa nyingine na wengine waliishia 
kufafanua hoja mbili sahihi huku wakichanganya na umuhimu wa 
kusoma matini mbalimbali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alifafanua 
hoja mbili sahihi ambazo ni husaidia kukuza stadi za kusoma, na 
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husaidia kukuza stadi ya utulivu na usikivu. Aidha, mtahiniwa huyo 
alieleza hoja zisizo sahihi ambazo ni kuelewa kwa urahisi kile 
wanachokisoma na kusaidia kupata maarifa mahsusi. 

Kwa upande mwingine, watahiniwa wachache (7.8%) walijibu swali hili 
vizuri. Watahiniwa hao, waliweza kufafanua kwa ufupi umuhimu wa 
kufundisha somo la ufahamu wa kusoma kwa wanafunzi wa kidato cha I 
–IV kwa hoja nne. Miongoni mwa majibu sahihi yaliyotolewa na 
watahiniwa hao ni pamoja na kusaidia kutambua maandishi na maana 
iliyomo, kukuza kasi na wepesi katika kusoma, Hujenga moyo wa 
kupenda kusoma, huimarisha uwezo wa kugundua, Kuchagua na 
kupanga mawazo muhimu yaliyopo katika habari iliyosomwa na 
Huimarisha kiwango cha matumizi yake ya lugha. Kielelezo Na. 7.2 
kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali hili kwa 
usahihi. 

 
Kielelezo Na. 7.2: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 7. 

 

2.1.8 Swali la 8: Maandalizi ya Ufundishaji wa Somo la Kiswahili 
 

Mtahiniwa alitakiwa kuchambua kwa ufupi mambo manne yanayoweza 
kufanywa na mwalimu katika hatua ya utangulizi wa somo 
anapofundisha mada ndogo ya Aina za Maneno (Nomino). Watahiniwa 
258 (100%) walijibu swali hili ambapo asilimia 73.3 walipata alama 2 
hadi 4. Hivyo, kufanya swali hili kuwa miongoni mwa maswali yenye 
kiwango kizuri cha ufaulu kama inavyoonekana katika Chati Na. 7. 
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Chati Na. 7: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 8 

Chati Na. 7 inaonesha kuwa, watahiniwa 148 (57.4%) walipata alama 
kuanzia 3 hadi 4, watahiniwa 69 (26.7%) walipata alama kuanzia 0 hadi 
1.5 na 41 (15.9%) alama kuanzia 2 hadi 2.5. 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa zaidi ya nusu ya 
watahiniwa (57.4%) walijibu vizuri swali hili kwa kuwa walielewa mada 
ndogo ya Andalio la Somo. Hivyo, waliweza kuelezea kwa ufupi mambo 
manne yanayoweza kufanywa na mwalimu katika hatua ya utangulizi 
wanapofundisha mada ndogo ya Aina za Maneno (nomino). Watahiniwa 
hawa walitoa majibu kama vile kujenga utayari wa wanafunzi, kuwapa 
wanafunzi chemsha bongo/bungua bongo kuwauliza maswali 
mafupimafupi yanayohusu nomino, kuuliza maswali ya mada iliyopita, 
na kuuliza maswali mepesi yanayochokonoa somo jipya. Kielelezo Na. 
8.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa mmojawapo wa kundi 
hili. 
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Kielelezo Na. 8.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 8. 
 

Kwa upande mwingine, watahiniwa waliopata alama kuanzia 0 hadi 1.5 
walikuwa asilimia 26.7. Watahiniwa hao hawakuwa na uelewa wa 
kutosha juu ya mada ndogo ya Andalio la Somo kwa sababu walishindwa 
kuchambua mambo manne anayoweza kuyafanya mwalimu katika hatua 
ya utangulizi wakati anapofundisha Aina za Maneno (Nomino). 
Miongoni mwao, wapo walibainisha mambo anayopaswa kufanya 
mwalimu katika hatua zote za somo badala ya mambo anayopaswa 
kufanya katika hatua ya utangulizi pekee. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 
aliandika: katika hatua ya utangulizi nitauliza maswali ya mada 
iliyopita, hatua ya maarifa mapya: nitatumia zana ya kadi za maneno 
kuwaongoza wanafunzi kubainisha aina za nomino, maana na mifano, na 
katika hatua ya tafakuri nitawaongoza wanafunzi kutaja nomino 
mbalimbali zinazopatikana katika mazingira yao ya kila siku na kusema 
ni ya aina gani badala ya kujenga utayari wa wanafunzi, kuwapa 
wanafunzi chemsha bongo/bungua bongo kuwauliza maswali 
mafupimafupi yanayohusu nomino, kuuliza maswali ya mada iliyopita, 
na kuuliza maswali mepesi yanayochokonoa somo jipya. 

Vilevile, watahiniwa wengine walijibu kinyume cha matakwa ya swali. 
Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika vifaa vya mtaala ambavyo 
mwalimu anapaswa kuvitumia anapoandaa somo ambavyo ni muhtasari 
wa somo, azimio la kazi, andalio la somo na vitabu vya kiada na ziada. 
Mwingine alibainisha zana zinazoweza kutumika wakati wa kufundisha 
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aina za maneno (Nomino) kama vile kadi za maneno, vitu halisi, 
michoro na picha na hadithi katika matini. Pia, mtahiniwa mwingine 
alifafanua vipengele vya andalio la somo huku akihusianisha na mada 
ndogo ya Aina za Maneno ambavyo ni muda, vitendo vya ufundishaji, 
ujifunzaji, na upimaji. Mtahiniwa huyo, alitoa majibu hayo kwa sababu 
andalio la somo huundwa na hatua tano za ufundishaji na ujifunzaji 
ambapo utangulizi ni hatua mojawapo. Halikadhalika, watahiniwa 
wengine walieleza hoja moja tu iliyosahihi kati ya nne zilizohitajika na 
kusababisha kupata alama 0.5 hadi 1. Kielelezo Na. 8.2 kinaonesha 
sampuli ya majibu ya mtahiniwa mmojawapo wa kundi hili. 

 

Kielelezo Na 8.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 8. 

Katika kielelezo Na 8.2, mtahiniwa alitaja aina za nomino na mifano 
yake badala ya kuchambua kwa ufupi mambo manne yanayotakiwa 
kufanywa na mwalimu katika hatua ya utangulizi wa somo 
anapofundisha mada ndogo ya Aina za Maneno (Nomino). 

2.1.9 Swali la 9: Uandishi 
0 

Swali hili lilimtaka mtahiniwa kusoma mfano wa hotuba iliyotolewa na 
Mheshimiwa Makamu wa Rais kisha ajibu maswali katika vipengele 
vifuatavyo: (a) Kutaja aina ya hotuba; na (b) Kutoa sababu tatu za jibu 
lake katika (a). Watahiniwa 258 (100%) walijibu swali hili ambapo 
asilimia 10.5 walipata alama 2 hadi 4. Hivyo, swali hili lilikuwa 
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miongoni mwa maswali yaliyopata ufaulu hafifu kama inavyoonekana 
katika Chati Na. 8. 
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Chati Na. 8: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 9 

Katika chati Na. 8, watahiniwa 231 (89.5%) walipata alama kuanzia 0 
hadi 1.5, watahiniwa 17 (6.6%) alama kuanzia 3 hadi 4 na watahiniwa 10 
(3.9%) walipata alama kuanzia 2 hadi 2.5. 

Watahiniwa wengi (89.5%) walipata ufaulu wa kiwango hafifu kutokana 
na kuwa na uelewa mdogo kuhusu mada ndogo ya Hotuba. Hivyo, 
walishindwa kubainisha aina ya hotuba waliyoisoma katika kipengele (a) 
na sababu 3 za jibu watakalotoa katika kipengele (b). Wengi wao 
waliandika kuwa aina ya hotuba ni hotuba ya tanzia. Sababu waliyotoa 
ni kwamba inatoa taarifa ya kifo, inasikitisha, na inawagusa Watanzania 
badala ya (a) Hotuba Kisiasa / Kiserikali na sababu za kutaja aina hiyo 
ni kuwa ilitolewa na kiongozi wa kiserikali, ilitoa taarifa kuhusu 
kiongozi wa kiserikali, ilihusu shughuli ya kiserikali, na ilitolewa katika 
mandhari yaliyoakisi kuwapo kwa shughuli ya kiserikali.  

Vilevile, watahiniwa wengine waliandika kuwa ni hotuba rasmi kwa 
sababu imetumia lugha fasaha, haijatumia lugha ya matusi, na imetoa 
taarifa kamili. Mtahiniwa mwingine aliandika kuwa ni hotuba sahihi 
kwa sababu imetumia mtiririko sahihi kwa kuanza na kichwa cha 
hotuba, utangulizi, kiini na hitimisho. Watahiniwa hawa, walishindwa 
kutambua kwamba kuna sifa za jumla za hotuba na sifa mahususi 
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kulingana na aina husika. Kwa mfano, unapoandika hotuba za shuleni 
zina sifa mahsusi tofauti na hotuba za kiserikali. Watahiniwa hawa 
waliandika aina tofauti tofauti za hotuba na sifa zake ambazo hazikuwa 
sahihi kutokana na uelewa mdogo wa kutumia mazingira ya hotuba 
husika katika kubainisha aina mahsusi.  

Aidha, mtahiniwa mwingine aliweza kutaja aina ya hotuba na kushindwa 
kutaja sababu tatu za kutaja aina hiyo. Hivyo, watahiniwa hawa walipata 
alama 1. Majibu ya mtahiniwa huyo yalikuwa: Ni hotuba ya Kiserikali 
kwa sababu inatoa taarifa ya msiba, inahusu kuondokewa na jemedari, 
na inahusu majonzi ya taifa. Kwa ujumla, watahiniwa hao walishindwa 
kubaini sifa za hotuba ya kiserikali/kisisasa badala yake wakajikita 
kwenye maudhui ya tanzia yaliyokuwa yameoneshwa katika hotuba 
hiyo. Kielelezo Na. 9.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 
aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi. 

 
Kielelezo Na. 9.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 9. 

 
Kielelezo Na. 9.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyebainisha aina ya 
hotuba kuwa ni hotuba ya nchi na sifa zake badala ya hotuba ya 
kiserikali/kisiasa na sifa zake. Mtahiniwa huyu, aliandika majibu hayo 
kwa sababu ya uhusiano uliopo kati ya serikali na nchi kwa kuwa 
serikali ni chombo kinachoendesha nchi. Hivyo, uhusiano huo ulimfanya 
mtahiniwa kuona kuwa aina hiyo ya hotuba ni hotuba ya nchi na kutaja 
sifa zake.  

Vilevile, asilimia 6.6 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata 
kiwango kizuri cha ufaulu. Waliweza kutaja aina ya hotuba kwa usahihi 
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katika kipengele (a) na kubainisha sababu tatu za kutaja aina hiyo katika 
kipengele (b). Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika kuwa: (a) Ni 
hotuba ya kiserikali, na (b) Inatolewa na kiongozi wa kiserikali ambaye 
ni Makamu wa Rais, ilitoa taarifa kuhusu kiongozi wa kiserikali na 
ilihusu shughuli ya kiserikali. Kielelezo Na.9.2 kinaonesha sampuli ya 
majibu ya mtahiniwa mmojawapo katika kundi hili. 

 

Kielelezo Na. 9.2: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 9. 

Kielelezo Na. 9.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza 
kujibu swali kwa usahihi ingawa hoja ya (iii) haikuwa sahihi. 

Kwa upande mwingine, watahiniwa wachache (3.5%) walipata ufaulu 
wa kiwango cha wastani katika swali hili kwa kuwa waliweza kutaja 
aina ya hotuba katika kipengele (a) na sababu moja kati ya tatu katika 
kipengele (b). Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alijibu kama ifuatavyo: (a) 
Ni hotuba ya Kiserikali kwa sababu ilitolewa na kiongozi wa serikali, 
huzingatia ukweli wa jambo na hutumia lugha rasmi. Mtahiniwa huyu 
aliandika sababu sahihi kuwa ilitolewa na kiongozi wa serikali ila sababu 
ya kuzingatia ukweli wa jambo na kutumia lugha rasmi hazikuwa sahihi 
kwani ni sifa za jumla zinazotakiwa kuzingatiwa katika uandishi wa 
hotuba ya aina yoyote. Hii inadhihirisha kuwa watahiniwa wa kundi hili 
walikuwa na uelewa wa wastani juu ya aina za hotuba na sifa zake.  
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2.1.10 Swali la 10: Upimaji 
 

Swali lilimtaka mtahiniwa kueleza kwa ufupi aina nne za upimaji 
atakazotumia ili kujua maendeleo ya wanafunzi wake kitaaluma. 
Watahiniwa 258 (100%) walifanya swali hili. Swali hili lilikuwa na 
kiwango kizuri cha ufaulu kwani asilimia 77.9 ya watahiniwa walipata 
alama 2 hadi 4. Hivyo, kufanya swali hili kuwa miongoni mwa maswali 
yaliyojibiwa vizuri kama inavyoonekana katika Chati Na. 9. 
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Chati Na. 9: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 10 

Chati Na. 9 inaonesha kuwa watahiniwa 198 (76.7%) walipata alama 
kuanzia 3 hadi 4, watahiniwa 57 (22.1%) alama kuanzia 0 hadi 1.5 na 
watahiniwa 3 (1.2%) walipata alama kuanzia 2 hadi 2.5. 

Watahiniwa wengi (76.7%) walijibu swali hili kwa usahihi. Waliweza 
kuelezea aina 3 hadi 4 za upimaji wanazoweza kutumia ili kujua 
maendeleo ya kitaaluma ya wanafunzi wao. Kwa mfano, mtahiniwa 
mmoja alieleza aina zifuatazo kwa usahihi: upimaji wa awali ambao 
hufanyika kabla ya kuanza masomo au mada fulani, upimaji gunduzi 
ambao mwalimu huufanya anapokuta mwanafunzi wake ana tatizo fulani 
katika kujifunza, upimaji endelezi ambao hufanywa wakati wowote kadri 
mwalimu anavyoendelea kufundisha mada zake, na upimaji tamati 
ambao unaofanywa mwishoni mwa mafunzo fulani. Kielelezo Na.10.1 
kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali hili kwa 
usahihi. 
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Kielelezo Na.10.1: Sampuli ya majibu sahihi katika swali la 10. 

Hata hivyo, asilimia 22.1 ya watahiniwa walishindwa kuelezea aina nne 
za upimaji wanazoweza kutumia ili kujua maendeleo ya kitaaluma ya 
wanafunzi wao hivyo, kupata alama 0 hadi 1.5. Watahiniwa hawa, 
walikuwa na uelewa mdogo juu ya mada ndogo ya Kutunga Maswali. 
Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika: upimaji wa papo kwa papo, 
upimaji wa muda mrefu, upimaji mkubwa, na upimaji wa kati badala ya 
upimaji wa awali ambao hufanyika kabla ya kuanza masomo au mada 
fulani, upimaji gunduzi ambao mwalimu huufanya anapokuta 
mwanafunzi wake ana tatizo fulani katika kujifunza, upimaji endelezi 
ambao hufanywa wakati wowote kadri mwalimu anavyoendelea 
kufundisha mada zake na upimaji tamati ambao unaofanywa mwishoni 
mwa mafunzo fulani. Aidha, mtahiniwa mwingine alibainisha wadau 
wanaohusika kufanya ufuatiliaji kutokana na matokeo ya upimaji wa 
wanafunzi. Mtahiniwa huyo aliandika: upimaji kwa mwalimu, 
mwanafunzi, shule na taasisi za elimu.  

Pamoja na hayo, watahiniwa wengine wa kundi hili hawakuelewa 
matakwa ya swali. Mathalani, mtahiniwa mmojawapo aliandika 
umuhimu wa upimaji badala ya aina nne za upimaji na mwingine alitaja 
nyanja za upimaji ambazo ni kukumbuka, kufahamu, kutumia, na 
kutathmini. Aidha, mtahiniwa mwingine alifafanua mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji ambazo ni: bungua bongo, majadiliano ya vikundi, 
matembezi ya galare, na fikiri kijozi. Watahiniwa hawa walitoa majibu 
hayo kwa sababu mwalimu huzingatia nyanja za upimaji anapoandaa 
maswali mbalimbali ya upimaji na upimaji ni shughuli inayojumuishwa 
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katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Jambo lililosababisha 
watahiniwa hawa kufafanua nyanja za upimaji na mbinu za kufundishia 
na kujifunzia Kiswahili mtawalia. Aidha, watahiniwa wengine 
walifanikiwa kueleza aina moja kati ya nne na wengine walitaja aina tatu 
bila kuelezea kama yalivyokuwa matakwa ya swali. Kielelezo Na.10.2 
Kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kueleza aina 
nne za upimaji. 

                  

Kielelezo Na.10.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 10. 
 

Katika kielelezo Na. 10.2, mtahiniwa alishindwa kuelezea kwa ufupi 
aina za upimaji anazoweza kutumia kujua maendeleo ya kitaaluma ya 
wanafunzi wake badala yake alielezea zana za upimaji. 

 

2.2 SEHEMU B: Maswali ya Insha 
 

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4) ya insha ambayo yalitungwa 
kutoka katika mada ya Taaluma ya Kiswahili na Utaalamu wa 
Kufundisha Kiswahili. Mtahiniwa alipaswa kujibu maswali yote ambapo 
kila swali lilikuwa na alama kumi na tano (15). Hivyo, kufanya sehemu 
hii kuwa na jumla ya alama sitini (60). Aidha, ufaulu wa watahiniwa 
katika sehemu hii umegawanyika katika makundi matatu. Mtahiniwa 
alibainishwa kuwa na kiwango hafifu cha ufaulu endapo alipata alama 
kuanzia 0 hadi 5.5, wastani endapo alipata alama kuanzia 6 hadi 10 na 
alihesabika kuwa na kiwango kizuri iwapo alipata alama 10.5 hadi 15.  
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2.2.1 Swali la 11: Uhakiki wa Kazi za Fasihi 
 

Swali lilimtaka mtahiniwa kuthibitisha kwa kutumia hoja tano kuwa 
mhakiki ana mchango mkubwa katika uchambuzi wa kazi za kifasihi. 
Watahiniwa 258 (100%) walijibu swali hili. Miongoni mwao, asilimia 
93.8 walipata alama 6 hadi 15. Hivyo, swali lilikuwa miongoni mwa 
maswali yaliyojibiwa vizuri. Chati Na.10 inaonesha mchanganuo wa 
ufaulu wa watahiniwa. 
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Chati Na. 10: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 11 

Chati Na. 10 inaonesha kuwa watahiniwa 193 (74.8%) walipata alama 
kuanzia 10.5 hadi 15, watahiniwa 49 (19.0%) walipata alama kuanzia 6 
hadi 10 na watahiniwa 16 (6.2%) walipata alama kuanzia 0 hadi 5.5. 
 

Katika chati Na.10, watahiniwa zaidi ya nusu (74.8) walijibu vizuri swali 
hili. Watahiniwa hawa, walikuwa na uelewa wa kutosha juu ya umuhimu 
wa mhakiki wa kazi mbalimbali za kifasihi. Hivyo, waliweza 
kuthibitisha kuwa mhakiki ana mchango mkubwa katika uchambuzi wa 
kazi za kifasihi kwa hoja 4 hadi 5. Aidha, waliweza kuelezea hoja zao, 
kuandika sehemu ya utangulizi na hitimisho linaloendana na swali. 
Miongoni mwa majibu yao ni: Huchambua na kuweka wazi funzo 
ambalo linatolewa na kazi ya fasihi, Huchambua na kufafanua picha za 
kisanii zilizotumika katika kazi ya fasihi, Humshauri mwandishi ili 
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afanye kazi bora zaidi, Humuelekeza msomaji ili apate faida zaidi kuliko 
yale ambayo angeweza kuyapata bila dira ya mhakiki, Husema ukweli 
ipasavyo kuhusu tamaduni na falsafa zinazotawala fasihi, hili pia ni 
jukumu la mhakiki baada ya kuichambua kazi husika ataeleza tamaduni 
zinazotawala jamii na Kuheshimu na kuthamini kazi ya mwandishi kwa 
kuzifanyia haki. Kielelezo Na.11.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 
aliyejibu swali hili kwa usahihi. 
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Kielelezo Na.11.1: Sampuli ya sehemu ya majibu sahihi katika 
swali la 11. 
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Vilevile, baadhi ya watahiniwa (19.0%) walipata alama za wastani 
kutokana na kuwa na uelewa wa wastani waliokuwa nao juu ya 
umuhimu wa mhakiki wa kazi za kifasihi. Hivyo, walithibitisha kuwa 
mhakiki wa kazi za kifasihi ana mchango mkubwa katika uchambuzi wa 
kazi za kifasihi kwa kuelezea hoja 2 hadi 3 pamoja na kuandika sehemu 
ya utangulizi na hitimisho lisiloendana na swali. Kwa mfano, mtahiniwa 
mmoja alieleza hoja 2 sahihi ambazo ni mhakiki husaidia kuchambua 
vipengele vya fani na maudhui na kuboresha kazi za fasihi. Aidha, alitoa 
hoja 3 zisizo sahihi zinazofafanua sifa za mhakiki ambazo ni kuwa 
lazima aelewe tamaduni za jamii anayoichambulia kazi husika, lugha 
fasaha, na nadharia mbalimbali za uhakiki. Aidha, aliandika kwa usahihi 
sehemu ya utangulizi lakini alishindwa kuandika hitimisho linaloendana 
na swali. Pia, mtahiniwa mwingine aliandika hoja tatu kati ya tano 
tofauti na yalivyokuwa matakwa ya swali hivyo, kusababisha kupata 
alama za wastani.   
 

Hata hivyo, wapo watahiniwa waliopata alama kuanzia 0 hadi 5.5 ambao 
ni sawa na asilimia 6.2. Watahiniwa hawa, walikuwa na uelewa mdogo 
kuhusiana na umuhimu wa mhakiki katika uchambuzi wa kazi za 
kifasihi. Hivyo, walishindwa kuthibitisha kuwa mhakiki ana mchango 
mkubwa katika uchambuzi wa kazi za kifasihi. Baadhi yao, waliandika 
hoja dhaifu ambazo haziwezi kuthibitisha mchango wa mhakiki katika 
uchambuzi wa kazi za kifasihi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika 
kuwa mhakiki humuunganisha mwandishi na jamii, humwasilisha katika 
jamii, humtambulisha, Humpa nafasi ya kuheshimiwa na 
Humuunganisha na waandishi wengine. Hata hivyo, aliandika sehemu 
ya utangulizi kwa usahihi na kusababisha kupata alama 1. Aidha, 
watahiniwa wengine walifanikiwa kuelezea hoja mbili tu sahihi kati ya 
tano na wengine kutaja hoja zote kwa usahihi bila kueleza hivyo 
walipata alama hafifu. 
 

Vilevile, watahiniwa wengine walijibu kinyume cha matakwa ya swali. 
Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alichambua dhamira tano zinazojitokeza 
katika kazi mbalimbali za kifasihi kama vile rushwa, uongozi mbaya, 
imani potofu, ukatili wa kijinsia, na ulevi, na mwingine alichambua 
vipengele vya fani kama vinavyotumika na msanii katika kusuka kazi za 
kifasihi ambavyo ni muundo, mtindo, wahusika, mandhari, na jina na 
jalada la kitabu. Kadhalika, mtahiniwa mwingine alifafanua kazi za 
kifasihi zinazochambuliwa na mhakiki ambazo ni tamthiliya, riwaya, na 
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ushairi. Watahiniwa hawa, walishindwa kutambua kuwa swali 
halikuhitaji vipengele wala kazi mbalimbali zinazochambuliwa na 
mhakiki bali lilihitaji kuelezea hoja zinazothibitisha mchango mkubwa 
alionao mhakiki katika kufanya kazi ya uchambuzi wa kazi za kifasihi. 
Kielelezo Na.11.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa ambaye hakuweza 
kubainisha mchango wa mhakiki katika kazi za fasihi. 

 

 

Kielelezo Na.11.2: Sampuli ya sehemu ya majibu yasiyo sahihi katika 
swali la 11. 
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Kielelezo Na. 11.2 kinaonesha sehemu ya majibu ya mtahiniwa 
aliyefafanua vipengele vya maudhui badala ya kuelezea mchango wa 
mhakiki katika uchambuzi wa kazi za kifasihi. 
 

2.2.2 Swali la 12: Utumizi wa Msamiati na Miundo ya Kiswahili 
 

Swali hili lilimtaka mtahiniwa kufafanua miundo sita ambayo kikundi 
nomino kinaweza kujidhihirisha na kutoa mifano miwili kwa kila 
muundo. Watahiniwa 258 (100%) walijibu swali hili ambapo asilimia 
77.5 walipata alama 6 hadi 15. Hivyo, swali hili lilikuwa miongoni mwa 
maswali yaliyojibiwa vizuri kama inavyoonekana katika chati Na. 11. 
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                Chati Na. 11: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 12 

Chati Na. 11 inaonesha kuwa, watahiniwa 123 (47.7%) walipata alama 
10.5 hadi 15, 77 (29.8%) alama 6 hadi 10 na watahiniwa 58 (22.5%) 
walipata alama 0 hadi 5.5. 
 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa, asilimia 47.7 ya watahiniwa 
waliojibu swali hili, walijibu vizuri. Hawa walikuwa na uelewa wa 
kutosha waliokuwa nao kuhusu miundo ya tungo mbalimbali za 
Kiswahili. Hivyo, waliweza kufafanua miundo 4 hadi 6 ambayo kikundi 
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nomino huweza kujidhihirisha na kutoa mifano miwili katika kila 
muundo. Miongoni mwa majibu yaliyoandikwa na watahiniwa wa kundi 
hili ni kama ifuatavyo: (i) muundo wa umbo kapa (Ө). Hili ni umbo 
ambalo halidhihiriki katika muundo wa nje. Huwa katika muundo wa 
ndani tu. Kwa mfano, Hukumwona Subira? (Wewe) hukumwona Subira? 
Na Vilivyopotea vimepatikana? (Vitu) vilivyopotea vimepatikana (ii) 
Nomino pekee. Wakati mwingine kikundi nomino huwa na nomino pekee. 
Kwa mfano, Meli imewasili ufuoni au Nguo imechanika vibaya; (iii) 
Kiwakilishi pekee. Wakati mwingine, kikundi nomino huwa na 
kiwakilishi pekee. Kwa mfano, Wao watafika kesho asubuhi au Hilo 
lilimfurahisha mno; (iv) Nomino na Kivumishi: Wakati mwingine kikundi 
nomino huwa ni kiwakilishi na kivumishi chake. Kwa mfano, Wakulima 
hodari wanavuna mazao shambani ambapo wakulima- N, V – hodari na 
Wanafunzi wengi walifeli mitihani - wanafunzi, V – wengi; (v) 
Kiwakilishi na kivumishi. Wakati mwingine kikundi nomini huwa na 
kiwakilishi na kivumishi chake. Kwa mfano: Vile vyote vililetwa jana. 
Neno vile ni kiwakilishi, na vyote ni kivumishi. Katika sentensi Zile 
chache ziacheni kwanza, neno zile ni kiwakilishi na chache ni kivumishi; 
(vi) Nomino na kirai vumishi. Wakati mwingine, kikundi nomino huwa ni 
nomino na kirai vumishi. Kwa mfano; Ng’ombe huyu wangu ni mweusi? 
Ng’ombe- ni nomino na huyu wangu ni kirai kivumishi au Magunia 
yenye sukari, yalipakiwa humo ambapo Magunia ni nomino na yenye 
sukari ni kirai kivumishi; na (vii)Nomino na Kirai kihusishi. Wakati 
mwingine kikundi nomino huwa ni nomino na kirai kihusishi. Kwa 
mfano, Mguu wa ng’ombe huwa na kwato ambapo mguu ni nomino na 
wa ng’ombe ni kirai kihisishi au Chai ya maziwa ni tamu ambapo chai ni 
nomino, ya maziwa ni kirai kihisishi. Kielelezo Na.12.1 ni sampuli ya 
majibu ya mtahiniwa aliyeweza kubainisha miundo sahihi ya kikundi 
nomino. 
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Kielelezo Na.12.1: Sampuli ya sehemu ya majibu sahihi katika 
swali la 12. 
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Vilevile, asilimia 29.8 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama 
za wastani. Watahiniwa hawa walikuwa na uelewa wa wastani kuhusu 
miundo mbalimbali ya kikundi nomino (KN). Hivyo, waliandika miundo 
3 hadi 4 kati ya 6 kwa usahihi na kushindwa kuandika sehemu ya 
utangulizi na hitimisho sahihi. Aidha, wengine waliandika miundo sahihi 
na isiyo sahihi kutokana na kuchanganya dhana ya kikundi nomino na 
aina za nomino. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika miundo mitatu 
sahihi ambayo ni muundo wa nomino pekee; nomino na kivumishi; na 
kiwakilishi na kivumishi, na miundo isiyosahihi ambayo ni: nomino 
dhahania, nomino za pekee na nomino jumuishi. Hivyo, kusababisha 
kupata alama za wastani.  
 

Kwa upande mwingine, asilimia 22.5 ya watahiniwa walipata alama 
hafifu kutokana na uelewa mdogo kuhusiana na miundo ya kikundi 
nomino. Miongoni mwao, waliandika miundo ambayo kikundi nomino 
hakiwezi kujidhihirishi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika: 
muundo wa chagizo, muundo wa kielezi, muundo wa kitenzi, muundo wa 
kiima na kiarifu badala ya muundo wa nomino pekee, muundo kapa, 
kiwakilishi pekee, kiwakilishi na kivumishi, nomino na kishazi tegemezi 
na nomino na kirai kihusishi. Hii inadhihirisha kuwa mtahiniwa huyu 
hak uelewa kuwa kikundi nomino hakiwezi kuundwa na kielezi wala 
kitenzi kwa sababu hizo ni aina za maneno ambazo hukaa upande wa 
kiarifu wa sentensi ilihali kikundi nomino mara nyingi hukaa upande wa 
kiima. Aidha, kielezi huunda kikundi kielezi na kitenzi huunda kikundi 
kitenzi. Pia, muundo wa kiima na kiarifu sio miundo ya kikundi nomino 
bali ni sehemu kuu mbili za sentensi.  
 

Kadhalika, watahiniwa wengine walitunga sentensi sita zenye aina 
mbalimbali za nomino na kubainisha nomino hizo kuwa ndio miundo ya 
kikundi nomino. Miongoni mwa majibu ya watahiniwa hao ni kama vile: 
Juma anakwenda shuleni; Asha anaishi Dodoma; Mungu ni mkubwa; 
Upepo umevuma sana; Wanajeshi wamerudi kambini; na Maziwa 
yamemwagika. Watahiniwa hao walibainisha maneno yaliyopigiwa 
mstari kuwa ndio miundo ya kikundi nomino. Kwa ujumla, walifikiri 
kwamba kikundi nomino hakiwezi kuundwa na aina nyingine za maneno 
kama vile kiwakilishi na kivumishi.  
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Pia, kuna watahiniwa wengine walieleza maana ya nomino katika hoja 
sita. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika: nomino hutaja majina ya 
pekee, majina ya vitu, majina ya watu, mahali au miji na vitu 
vinavyoonekana au visivyoonekana. Wengine walifafanua miundo ya 
silabi ambayo ni: Irabu pekee, Konsonanti pekee, Konsonanti + irabu, 
konsonanti+ konsonanti+ irabu na konsonanti+ konsonanti+ irabu. 
Pamoja na hayo, watahiniwa wengine walifanikiwa kuandika muundo 
sahihi mmoja kati ya sita na sehemu ya utangulizi hivyo, kusababisha 
kupata alama hafifu. Kielelezo Na.12.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa 
ambaye hakuweza kubainisha namna kikundi nomino kinavyoweza 
kujidhihirisha katika miundo mbalimbali. 
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Kielelezo Na.12.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali 
la 12. 
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Kielelezo Na. 12.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 
kuelezea miundo sita ambayo kikundi nomino huweza kujidhihirisha 
badala yake alielezea aina mbalimbali za nomino. 
 

2.2.3 Swali la 13: Upimaji 
 

Mtahiniwa alitakiwa kuelezea misingi mitano atakayozingatia wakati wa 
utunzi wa maswali ya majibu mafupi. Watahiniwa 258 (100%) walijibu 
swali hili ambapo asilimia 0.8 tu ndio waliopata kiwango cha wastani. 
Hivyo, kufanya swali hili kuwa miongoni mwa maswali yenye kiwango 
hafifu cha ufaulu kama inavyoonekana katika Jedwali Na.2. 
 
Jedwali Na. 2: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 13 

Na Alama Idadi ya Watahiniwa Asilimia ya 
Watahiniwa 

2. 6 – 10 2 0.8 
3. 0-5.5 256 99.2 

 

 
Katika jedwali Na. 2, watahiniwa 256 (99.2%) walipata alama kuanzia 0 
hadi 5.5 na watahiniwa 2 (0.8%) walipata alama kuanzia 6 hadi 10. Hata 
hivyo, hakukuwa na watahiniwa waliopata alama kuanzia 10 hadi 15. 

 

Jedwali Na. 2 linaonesha kuwa, watahiniwa wengi (99.2%) walishindwa 
kujibu swali hili kwa usahihi. Hii ilitokana na uelewa mdogo waliokuwa 
nao katika mada ndogo ya Aina za Maswali. Hivyo, walishindwa 
kuelezea misingi mitano ya kuzingatia wakati wa kutunga maswali ya 
majibu mafupi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliandika misingi ya 
jumla ya kuzingatia katika utunzi wa maswali ya aina yoyote kama vile 
kutumia lugha inayoeleweka, kutokutumia lugha yenye utata, kuzingatia 
mada zilizofundishwa, mahitaji ya wanafunzi na ngazi ya wanafunzi 
husika badala ya kuandika misingi mahsusi ya kuzingatia wakati wa 
utunzi wa maswali ya majibu mafupi ambayo ni kuliza maswali ambayo 
majibu yake ni mafupi, wazi na bayana; kutokuchukua sentensi moja 
kwa moja kutoka kwenye kitabu kama shina la swali; kutumia mtindo wa 
swali la kawaida zaidi kuliko kutumia mtindo wa kujaza nafasi 
zilizoachwa wazi; Kama swali linahitaji kutoa vipimo fulani basi onesha 
wazi kuwa ni vipimo gani vitatumika au kama kuna maelekezo mahsusi 
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ya njia ya kufanya swali hilo inashauriwa mwanafunzi kuwekwa bayana; 
na iwapo mtindo uliotumika ni wa kuacha nafasi wazi ili mwanafunzi 
ajaze majibu, nafasi hizo zinapaswa kuwa na urefu unaolingana.  
Pia, watahiniwa wengine hawakuelewa matakwa ya swali. Mathalani, 
mtahiniwa mmojawapo alielezea misingi ya kujifunza Kiswahili ambayo 
ni msingi wa kusikiliza, kuzungumza, kuandika, kusoma, kujieleza na 
msingi wa kutumia lugha za kisanaa. Halikadhalika, watahiniwa 
wengine waliandika mambo ya kuzingatia katika mchakato wa 
ufundishaji na ujifunzaji kama vile uelewa wa wanafunzi, mada husika, 
wingi/ukubwa wa darasa, muda na muhtasari wa somo. Kwa ujumla, 
watahiniwa hawa walichanganya mambo ya kuzingatia katika mchakato 
wa ufundishaji na ujifunzaji na misingi ya kuzingatia wakati wa utunzi 
wa maswali ya majibu mafupi. Hii imesababishwa na dhana ya utunzi 
wa maswali kupatikana katika mada ya upimaji na upimaji pia ni kitendo 
kinachofanyika katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Vilevile, 
watahiniwa wengine walifanikiwa kuelezea msingi mmoja sahihi kati ya 
mitano na kushindwa kuandika kwa usahihi sehemu ya utangulizi na 
hitimisho linaloendana na matakwa ya swali hivyo, kupata alama hafifu. 
Kielelezo Na. 13.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya 
swali hili na kupata alama 0. 
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Kielelezo 13.1: Sampuli ya sehemu ya majibu yasiyo sahihi 
katika swali la 13. 

Kielelezo Na. 13.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefafanua 
mambo ya kuzingatia wakati wa kuandaa jedwali la utahini badala ya 
mambo ya kuzingatia wakati wa utunzi wa maswali ya majibu mafupi. 
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Mtahiniwa huyu aliandika majibu haya kwa sababu utunzi wa maswali 
unazingatia jedwali la utahini. 
 
Kwa upande mwingine, watahiniwa 2 (0.8%) tu ndio waliopata alama 6 
hadi 10. Watahiniwa hao, walionesha uelewa wa wastani kuhusu aina za 
maswali. Hivyo, waliandika misingi sahihi miwili hadi mitatu kati ya 
mitano na kuandika kwa usahihi sehemu ya utangulizi na hitimisho 
linaloendana na matakwa ya swali. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 
aliandika hoja mbili sahihi ambazo ni kutunga swali la wazi lenye majibu 
ya moja kwa moja na kutokuchukua sentensi moja kwa moja kutoka 
kwenye kitabu na kuchanganya na majibu mengine yasiyo sahihi. Hivyo, 
alipata alama 6.  

2.2.4 Swali la 14: Zana za Kufundishia na Kujifunzia 
 

Swali lilimtaka mtahiniwa afafanue namna ya kutumia kadi za maneno 
kufundishia aina za maneno katika hatua ya maarifa mapya na kukazia 
maarifa kwa kuonesha vitendo vya ujifunzaji na ufundishaji kwa kila 
hatua. Watahiniwa 258 (100%) walijibu swali hili. Kiwango cha ufaulu 
wa watahiniwa katika swali hili ni cha wastani kwa kuwa asilimia 40.9 
ya watahiniwa ndio waliopata alama 6 hadi 15. Chati Na. 12 inaonesha 
viwango vya ufaulu wa watahiniwa katika swali hili:  
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Chati Na. 12: Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 12 
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Chati Na. 12 inaonesha kuwa watahiniwa 153 (59.3%) walipata alama 
kuanzia 0 hadi 5.5, watahiniwa 95 (36.8%) walipata alama kuanzia 6 
hadi 10 na watahiniwa 10 (3.9%) walipata alama kuanzia 10.5 hadi 15. 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa asilimia 59.3 ya watahiniwa 
waliojibu swali hili walipata alama hafifu. Watahiniwa hao, walishindwa 
kuonesha namna ya kutumia kadi za maneno kufundishia aina za 
maneno kwa kuonesha shughuli za ufundishaji na ujifunzaji katika hatua 
ya maarifa mapya na kukazia maarifa. Wengi wao, walibainisha hatua 
zote za ufundishaji na kuelezea mwalimu anachopaswa kufanya katika 
kila hatua wakati wa kufundisha badala ya kujikita kwenye hatua ya 
maarifa mapya na kukazia maarifa. Hii inadhirisha kuwa, watahiniwa 
hawa wanazielewa vizuri hatua za ufundishaji lakini walishindwa 
kuonesha shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuhusianisha na 
matumizi ya zana ya kadi za maneno wakati wa kufundisha aina za 
maneno.  

Kwa mfano, mtahiniwa mmojawapo aliandika: (i) Utangulizi:mwalimu 
kupima wanafunzi uelewa wao katika hiyo mada; (ii) Maarifa 
mapya:hapa mwalimu kukazia au kutoa maarifa mapya kwa 
kuwafundisha au kutoa maarifa ambayo wanafunzi hawana; (iii) 
Kukazia maarifa: Hapa mwalimu ataangalia achukue mbinu gani au 
zana gani ya kuwakilisha wanafunzi wajenge ubunifu; (iv) 
Tafakuri:Mwalimu atoe nukuu za somo ya mada hiyo ya aina za maneno 
na kuwapa maswali; na (v)Hitimisho:Mwalimu anatumia njia yoyote 
kuwapa nafasi wanafunzi kujieleza kitu gani walichokielewa. Badala 
yake mtahiniwa huyo alipaswa kuandika (i) maarifa mapya: shughuli ya 
ufundishaji ni: Kuongoza, kuchagua aina ya neno katika kadi 
zilizochanganywa na kitendo cha ujifunzaji: Kuchagua aina ya neno 
mfano nomino na kutaja aina za nomino na (ii) Kukazia maarifa mapya: 
shuguli ya ufundishaji ni kuongoza kutumia kadi kutofautisha aina 
nyingine za maneno na nomino na shughuli ya ujifunzaji ni kutofautisha 
kadi za aina za maneno mengine kama vivumishi, vitenzi viwakilishi na 
aina za nomino. 

 

Aidha, watahiniwa wengine walijibu kinyume na matakwa ya swali. Kati 
yao, walibainisha mbinu mbalimbali za kufundishia kama ifuatavyo: 
Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo, ili kujua ni kwa kiasi gani 
mwanafunzi anauelewa na mada mpya; mbinu ya maswali na majibu ili 
kupima uelewa wa somo hilo, na mwisho kuwagawa wanafunzi katika 
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makundi ili waweze kufanya majadiliano na wengine walifafanua aina 
mbalimbali za maneno kama vile: vivumishi, viwakilishi, vielezi, nomino, 
na vitenzi. Watahiniwa hawa, walitoa majibu haya kwa sababu mchakato 
wa ufundishaji na ujifunzaji huhusisha matumizi ya mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji. Kwahiyo, kwa sababu swali linahusu ufundishaji na 
ujifunzaji, ilisababisha mtahiniwa kuelezea mbinu mbalimbali za 
ufundishaji. Aidha, walijibu aina mbalimbali za maneno kwa sababu 
walizingatia matumizi ya maneno aina za maneno katika swali hivyo, 
kupata alama 0. Kielelezo Na 14.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya 
mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swahi hili kwa usahihi. 
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Kielelezo 14.1: Sampuli ya sehemu ya majibu yasiyo sahihi 
katika swali la 14. 

Katika kielelezo Na. 14.1, mtahiniwa alifafanua hatua za kufuata iwapo 
mwalimu atafundisha kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya vikundi. 
Mtahiniwa alipaswa kuonesha vitendo vya ufundishaji na ujifunzaji 
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katika hatua ya maarifa mapya na kukazia maarifa iwapo mwalimu 
atafundisha mada ya aina za maneno kwa kutumia kadi za maneno. 

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, asilimia 36.8 ya watahiniwa 
waliojibu swali hili walipata alama za wastani. Watahiniwa hao, 
walikuwa na uelewa wa wastani kuhusiana na namna ya kutumia zana za 
ufundishaji na ujifunzaji katika hatua mbalimbali za somo. Miongoni 
mwao, walielezea vitendo vingi vya ufundishaji na ujifunzaji lakini 
walishindwa kubainisha ni vitendo gani vipo katika hatua ya maarifa 
mapya na kukazia maarifa. Mathalani mtahiniwa mmoja aliandika hatua 
za kufundisha kama ifuatavyo: (i) Kuwagawa wanafunzi katika makundi, 
kuwapa kadi zenye aina za maneno ili wabainishe aina za maneno katika 
kadi; (ii) Mwalimu atatoa kadi mojamoja ili kuwaonesha ili watambue 
aina za maneno katika kadi; (iii) Kuziandika aina za maneno 
walizozitaja; na (iv) Kutoa mazoezi kuhusu aina za maneno. Aidha, 
watahiniwa wengine waliweza kujibu kwa usahihi katika hatua moja na 
kushindwa katika hatua nyingine. Hivyo, walipata alama za wastani. 

Hata hivyo, watahiniwa wachache (3.9%) walipata alama 10.5 hadi 15 
kwa sababu walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusiana na namna ya 
kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji katika hatua mbalimbali za 
somo. Hivyo, waliweza kuonesha vitendo vya ufundishaji na ujifunzaji 
katika hatua ya maarifa mapya na kukazia maarifa iwapo mwalimu 
atatumia kadi za maneno kufundisha aina za maneno. Majibu sahihi 
yaliyoandikwa na watahiniwa wa kundi hili ni pamoja na: (i) Maarifa 
mapya. Shughuli ya ufundishaji ni Kuongoza na kuchagua aina ya neno 
katika kadi zilizochanganywa na kitendo cha ujifunzaji ni kuchagua aina 
ya neno kama vile nomino na kutaja aina za nomino. (ii) Kukazia 
maarifa mapya: Shughuli ya ufundishaji ni kuongoza kutumia kadi 
kutofautisha aina nyingine za maneno na nomino na shughuli ya 
ujifunzaji ni kutofautisha kadi za aina za maneno mengine kama 
vivumishi, vitenzi viwakilishi na aina za nomino. Kielelezo Na. 14.2 
kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu swali hili kwa 
usahihi. 
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Kielelezo 14.2: Sampuli ya sehemu ya majibu sahihi katika swali la 
14. 
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3.0 UCHAMBUZI WA KIWANGO CHA UFAULU WA 
WATAHINIWA KWA MADA 

Mtihani wa Stashahada ya Ualimu wa Sekondari wa Somo la Kiswahili 
ulikuwa na maswali kumi na nne (14) yaliyotungwa kutoka katika mada 
11. Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa, watahiniwa wengi walijibu 
vizuri maswali yaliyotoka katika mada 7 ambazo ni Vifaa vya Mtaala wa 
somo la Kiswahili (99.2%), Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia 
Kiswahili (92.3%), Maendeleo ya Kiswahili (83%), Utumizi wa Msamiati 
na Miundo ya Kiswahili (80.1%), Uhakiki wa Kazi za Fasihi (77.5%), 
Maandalizi ya Ufundishaji wa Somo la Kiswahili (73.3%), na Fasihi 
(70.9%).  Watahiniwa walifaulu vizuri katika mada hizi kwa sababu 
walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada hizo na kuelewa matakwa 
ya kila swali. Aidha, waliweza kujieleza kwa ufasaha na kufuata taratibu 
na kanuni za uandishi hasa katika maswali ya insha. 

 
Kwa upande mwingine, ufaulu wa watahiniwa ulikuwa wa kiwango cha 
wastani katika mada 1 ya Zana za Kufundishia na Kujifunzia (69.4%) 
kutokana na baadhi ya watahiniwa kuandika majibu yasiyojitosheleza. 
Aidha, watahiniwa walipata ufaulu hafifu katika mada 3 ambazo ni 
Upimaji (39.4%), Ufahamu (32.2%) na Uandishi (10.5%).  
 
Uchambuzi zaidi wa takwimu unaonesha kuwa mada ya Vifaa vya Mtaala 
wa somo la Kiswahili, Uhakiki wa Kazi za Fasihi, Utumizi wa Msamiati 
na Miundo ya Kiswahili, Maandalizi ya Ufundishaji wa Somo la 
Kiswahili, na Fasihi zimeendelea kuwa na kiwango kizuri cha ufaulu kwa 
miaka miwili mfululizo (2022-2023), ingawa asilimia za ufaulu katika 
mada hizo zimeshuka kwa mwaka 2023. Mwaka 2022 mada hizo 
zilikuwa na ufaulu wa asilimia 99.3, 90.2, 88.9, 95.1 na, 94.1 na mwaka 
2023 asilimia 99.2, 77.5, 83.5, 70. 9, 73.3 mtawalia. Vilevile, mada ya 
Maendeleo ya Kiswahili ndio mada pekee yenye kiwango kizuri cha 
ufaulu ambapo asilimia zimeongezeka kutoka 77.3 mwaka 2022 hadi 
asilimia 82.9 mwaka 2023. 

 
Aidha, kiwango cha ufaulu kimeongezeka kwa asilimia 25.5 katika mada 
ya Mbinu za Kufundisha somo la Kiswahili. Mwaka 2022 mada hiyo 
ilikuwa na ufaulu wa asilimia 66.8 ilihali mwaka 2023 ni asilimia 92.3. 
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Vilevile, viwango vya ufaulu katika mada ya Uandishi, Ufahamu na 
Upimaji vimeshuka kwa asilimia 79, 55.6 na 19.5 mtawalia. Kwa mwaka 
2022 mada hizo zilikuwa na ufaulu wa asilimia 89.5, 87.8 na 58.9 na 
mwaka 2023 asilimia 10.5, 32.2 na 39.4 mtawalia. Kwa ujumla, kiwango 
cha ufaulu wa watahiniwa kimeshuka kwa asilimia 0.2 kutoka asilimia 
99.8 mwaka 2022 hadi asilimia 99.6 mwaka 2023. 

 
4.0 HITIMISHO 

 

Kwa ujumla, taarifa hii inaonesha kuwa watahiniwa wengi wamefaulu 
somo la 721 Kiswahili kwa kiwango kizuri mwaka 2023 kwani asilimia 
99.6 ya watahiniwa wote waliofanya mtihani, walifaulu. Hii 
inadhihirishwa na ufaulu mzuri wa watahiniwa katika maswali 9 kati ya 
14 katika mtihani mzima. Katika swali la 1, 2, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, na 12, 
ufaulu ulikuwa wa asilimia 89.5, 92.9, 70.9, 99.2, 83.0, 73.3, 98.1, 77.6, 
77.9, na 77.5 mtawalia. Utendaji huo, umetokana na watahiniwa kuelewa 
kwa kina mada zilizotahiniwa katika maswali hayo pamoja na matakwa 
ya swali. 
 
Kwa upande mwingine, ufaulu haukuwa mzuri katika swali la 7, 9, na 13 
ambapo ufaulu wa watahiniwa katika maswali hayo ulikuwa asilimia 
32.2,10.5, na 0.8 mtawalia. Aidha, swali la 14 lilikuwa na utendaji wa 
wastani wa asilimia 40.7. Hivyo, juhudi zinahitajika katika kuimarisha 
uelewa wa mada ya Zana za Kufundishia na Kujifunzia, Upimaji, 
Ufahamu, na Uandishi ili kuboresha zaidi kiwango cha ufaulu wa 
watahiniwa katika maswali yatakayotungwa kutoka katika mada hizo 
katika mitihani ijayo.  

 

5.0 MAPENDEKEZO 
Ili kuboresha zaidi kiwango cha ufaulu katika somo hili inashauriwa: 

 

(a) Wizara inayohusika ione haja ya kuandaa warsha kwa wakufunzi ili 
waongezewe ujuzi katika mada ya Zana za Kufundishia na 
Kujifunzia, Upimaji, Uandishi na Ufahamu. Hii itasaidia kuinua 
kiwango cha ufaulu katika maswali yanayotungwa kutoka katika 
mada hizo na kuwafanya watahiniwa kuleta tija kwa taifa mara tu 
watakapoanza kazi.  
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(b) Wakufunzi watumie matini ya mfano wa hotuba na iliyorekodiwa 
katika kufundisha uandishi wa hotuba kwa kuzingatia aina zake ili 
kuinua ufaulu katika mada ya Uandishi. 

 

(c) Katika kufundisha mada ya Ufahamu, wakufunzi watumie zana za 
matini, magazeti, na vijarida ili wanachuo waweze kubaini kwa 
urahisi umuhimu wa kufundisha somo hilo kwa wanafunzi wao. 

 

(d) Wakufunzi watumie mbinu ya bungua bongo, onesho mbinu, 
majadiliano ya vikundi na mazoezi katika kufundisha mada ndogo 
ya Kutunga Maswali ya Mtihani. 

 

(e) Wakufunzi wawaandalie wanachuo mazoezi ya kutosha ya kuandaa 
aina mbalimbali za maswali kwa kuzingatia misingi yake ili waweze 
kuielewa na kuitumia kwa urahisi wakati wa utunzi wa maswali 
hayo. Hii itasaidia kuinua kiwango cha ufaulu katika mada ndogo ya 
Kutunga Maswali.  

 

(f) Wakufunzi watilie maanani katika kuwafundisha na kuwasisitiza 
wanachuo juu ya matumizi sahihi ya alama za uakifishaji sambamba 
na uandishi wa insha zenye mtitririko wenye kuleta mantiki. Hii 
itazidi kuchochea kiwango cha ufaulu kwa watahiniwa ambao 
wamepata alama pungufu kwa kuandika insha zisizo na mtiririko 
mzuri.  
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KIAMBATISHO CHA PEKEE 

UCHAMBUZI WA KIWANGO CHA UFAULU WA WATAHINIWA 
KATIKA KILA MADA 

 

 
 
Na 

 
 

Mada 

 
 
Namba 
ya swali 

Viwango vya Kufaulu 
(%) 

 
 

Maoni 40 na Zaidi Wastani 

1. Vifaa vya Mtaala wa 
Somo la Kiswahili 4 99.2 99.2 Vizuri 

2. Mbinu za Kufundishia na 
Kujifunzia Kiswahili 2 92.3 92.3 Vizuri 

3. Utumizi wa Msamiati na 
Miundo ya Kiswahili 

1 89.5 
83.5 Vizuri 

12 77.5 
4. Maendeleo ya Kiswahili 5 83.0 83.0 Vizuri 
5. Uhakiki wa Kazi za Fasihi  11 77.6 77.6 Vizuri 
6. Maandalizi ya Ufundishaji 

wa Somo la Kiswahili 8 73.3 73.3 Vizuri 

7. Fasihi 3 70.9 70.9 Vizuri 
8. Zana za Kufundishia na 

Kujifunzia 
6 98.1 

69.4 Wastani 
14 40.7 

9. 
Upimaji 

10 77.9 
39.4 Hafifu 

13 0.8 
10. Ufahamu 7 32.2 32.2 Hafifu 
11. Uandishi 9 10.5 10.5 Hafifu 
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